Hành vi cưỡng bức sử dụng ma tuý trái phép bị xử lý thế nào?

Thứ tư 01/09/2021 10:49

Theo quy định tại Điều 257 Bộ luật Hình sự sửa đổi bổ sung năm 2017, hành vi cưỡng bức sử dụng ma tuý trái phép được hiểu là hành vi dùng vũ lực; đe doạ dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần của người khác để họ sử dụng ma tuý trái với ý muốn của họ.

Ảnh minh họa

* Cụ thể, người nào dùng vũ lực, đe dọa dùng vũ lực hoặc dùng thủ đoạn khác uy hiếp tinh thần của người khác để buộc họ phải sử dụng trái phép chất ma túy trái với ý muốn của họ, thì bị phạt tù từ 2 năm đến 7 năm.

* Phạt tù từ 7 năm đến 15 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Phạm tội có tổ chức;

Phạm tội 2 lần trở lên;

Vì động cơ đê hèn hoặc vì tư lợi;

Đối với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 18 tuổi;

Đối với phụ nữ mà biết là có thai;

Đối với 2 người trở lên;

Đối với người đang cai nghiện;

* Phạt tù từ 15 năm đến 20 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây:

Gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ tổn thương cơ thể từ 61% trở lên hoặc gây chết người;

Gây bệnh nguy hiểm cho 02 người trở lên;

Đối với người dưới 13 tuổi;

* Phạt tù 20 năm hoặc tù chung thân trong trường hợp phạm tội mà làm chết 2 người trở lên.

* Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng.

Như vậy, hành vi cưỡng bức sử dụng trái phép chất ma tuý là hành vi nguy hiểm cho xã hội. Hành vi này có thể bị phạt tù từ 2 năm đến 20 năm hoặc thậm chí là chung thân. Ngoài ra, người phạm tội có thể bị phạt tù lên đến 100 triệu đồng.

Vĩnh Hoàng

Viết bình luận

Hãy sử dụng tiếng Việt có dấu khi viết bài. Bình luận của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng

 (*) 

  (*)

   

Tắt bộ gõ Gõ tự động Telex VNI VIQR 

Số ký tự còn lại:

Protected by FormShield
Refresh